60 quy tắc đơn giản về tài chính cá nhân, tiết kiệm tiền để có cuộc sống hạnh phúc

60 quy tắc đơn giản về tài chính cá nhân, tiết kiệm tiền để có cuộc sống hạnh phúc
1 - Chi tiêu ít hơn số tiền bạn kiếm được
2 - Giữ mọi thứ đơn giản nhất có thể
3 - Đừng bao giờ để cho bản thân trong tương lai của bạn tự chăm sóc tình hình hiện tại của bạn
4 - Tập trung đầu tiên vào việc xây dựng quỹ khẩn cấp

Bạn có thể bắt đầu xây dựng quỹ khẩn cấp bằng cách thiết lập chuyển khoản tự động hàng tuần hoặc hàng tháng từ tài khoản kiểm tra của bạn sang tiền tiết kiệm của bạn, sau đó để lại tiền tiết kiệm một mình cho đến khi khẩn cấp vẫy gọi.
5 - Tập trung thứ hai vào việc loại bỏ nợ lãi suất cao
6 - Tập trung thứ ba vào tiết kiệm cho nghỉ hưu
7 - Mua bảo hiểm nhân thọ có thời hạn để chi trả cho những người phụ thuộc của bạn

Đừng để một nhân viên bán bảo hiểm đánh lừa bạn. Bạn không cần nhiều bảo hiểm nhân thọ trừ khi bạn có người phụ thuộc (nghĩa là những người bên cạnh bạn, người trực tiếp dựa vào thu nhập của bạn). Nếu bạn có người phụ thuộc, cách tốt nhất của bạn là có được 1 hợp đồng BHNT, một chính sách sẽ trả đủ tiền để chăm sóc cho những người phụ thuộc của bạn trong trường hợp bạn qua đời sớm.
8 - Xây dựng ngân sách, chỉ dành cho quá trình xây dựng ngân sách đúng
9 - Cắt giảm tối đa chi phí của bạn
10 - Biết bao nhiêu tiền bạn thực sự mang về nhà mỗi giờ bạn dành cho công việc
11 - Sử dụng nó làm điểm so sánh cho mọi thứ bạn mua

Tôi thấy rằng tiền lương hàng giờ là một con số vô cùng quý giá. Tôi sử dụng của tôi như là một so sánh cho hầu hết mọi thứ tôi mua. Ví dụ Hãy nói rằng mức lương thực sự của tôi là 20.000 vnđ mỗi giờ. Nếu tôi đang tìm mua 1 cốc trà sữa 50.000 vnđ, tôi tự hỏi liệu sở hữu thứ này có đáng giá 2,5 giờ trong cuộc sống của tôi khi tôi có thể uống nước ép 25.000 vnđ. Đồ dùng gia đình bạn có thể dùng hàng khuyến mãi của các sản phẩm khi bạn mua kèm. Ví dụ bạn đang cần mua 1 cái mũ bảo hiểm trị giá 150.000, nhưng con cái bạn cũng đang cần dùng sữa,và hãng sữa cũng đang có khuyến mại mua 2 hộp đươc tặng 1 mũ bảo hiểm, vậy tại sao bạn không mua nó, để tiết kiệm 150.000 vnđ = 7,5 giờ làm việc để mua 1 cái mũ bảo hiểm mới chứ. Nó hầu như luôn khuyến khích tôi hỏi những gì tôi thực sự dành năng lượng của cuộc đời mình để đạt được.
mũ bảo hiểm
12 - Bỏ qua những người chọn cổ phiếu chuyên nghiệp
13 - Bỏ qua các dự báo kinh tế chuyên nghiệp, cũng vậy
14 - Đặt mục tiêu lớn và tiếp tục nhắc nhở bản thân về chúng

Bạn muốn gì cho tương lai của bạn? Đó là một câu hỏi khó, nhưng nó là một câu hỏi có thể cung cấp động lực và định hướng đáng kinh ngạc cho những việc bạn làm trong cuộc sống hàng ngày, khuyến khích bạn thực hiện các bước tốt hơn.
Bạn có muốn nghỉ hưu sớm an toàn? Bạn có muốn bắt đầu kinh doanh? Bạn có muốn đi du lịch vòng quanh thế giới? Dù mục tiêu của bạn là gì, hãy luôn ghi nhớ nó. Đổ đầy cuộc sống của bạn với những lời nhắc nhở về mục tiêu lớn của bạn để bạn có những lựa chọn tốt hơn phù hợp với mục tiêu đó khi nói đến tất cả những quyết định nhỏ trong cuộc sống của bạn.
15 - Thuê nhà thay cho mua nhà trả góp với lãi suất cao
16 - Mua xe dựa trên độ tin cậy và hiệu quả nhiên liệu
17 - Lái xe giới hạn tốc độ dể tiết kiệm xăng
18 – tiêu thụ điện cho máy lạnh hay máy sưởi
19 - Xây dựng mối quan hệ bền chặt với hàng xóm của bạn

Hàng xóm là một người mà bạn có thể mượn thứ gì đó thay vì phải đến cửa hàng. Hàng xóm là người có thể để mắt đến tài sản của bạn khi bạn đi vắng. Một người hàng xóm có thể là một nguồn tư vấn hữu ích vô tận về khu vực địa phương. Nhận biết hàng xóm của bạn và xây dựng mối quan hệ với họ. Đề nghị giúp đỡ hàng xóm của bạn bất cứ khi nào bạn có thể - và thỉnh thoảng cũng nhờ họ giúp đỡ. Bạn sẽ xây dựng một mối quan hệ sẽ cung cấp hàng tấn giá trị cho cả hai bạn.
20 - Yêu cầu giảm lãi suất cho các khoản nợ của bạn, đặc biệt là các khoản nợ thẻ tín dụng
21 - Đừng (nhất thiết) tiết kiệm cho giáo dục đại học của con bạn
22 - Dạy con bạn về tài chính cá nhân thông minh ngay từ ngày đầu và là một ví dụ điển hình
23 - Đừng chạm vào quỹ hưu trí của bạn nếu có thể
24 - Đầu tư hầu hết tiền của bạn vào cổ phiếu - và giữ cho dù điều gì xảy ra
25 – Mua một phần nhỏ cổ phiếu của nhiều công ty khác nhau
26 - Đừng bận tâm với các cổ phiếu riêng lẻ
27 - Mua một số khoản đầu tư quốc tế
28 - Đặt phần còn lại của khoản đầu tư vào trái phiếu
29 - Mua quỹ hưu trí ngày đích trong tài khoản hưu trí của bạn
30 - Nhận mọi chế độ bhxh có thể nếu như bạn nghỉ việc
31 - Lập kế hoạch bữa ăn vào đầu mỗi tuần
32 - Sử dụng tờ rơi cửa hàng tạp hóa của bạn để thiết lập kế hoạch bữa ăn cho cả tuần
33 - Đừng bao giờ đi mua sắm mà không có danh sách thực phẩm
34 - Bỏ qua quảng cáo

Thật khó để loại bỏ hoàn toàn quảng cáo trong cuộc sống hiện đại, nhưng bạn càng ít tiếp xúc, bạn càng ít phải chi tiền cho những sản phẩm bạn không cần.

35 - Tìm sở thích không yêu cầu chi phí bảo trì
Nhiều sở thích có một chi phí bảo trì liên tục. Golf, ví dụ, luôn luôn yêu cầu những quả bóng mới và nhiều phí hơn. Nhiều sở thích đòi hỏi bạn phải liên tục mua đồ mới. Mặc dù thật tốt khi có một số sở thích cần bảo trì, hãy thử khám phá những sở thích có bảo trì nhỏ hoặc không có gì cả.
36 - Hãy thử mọi thứ và mọi thứ miễn phí trong cộng đồng của bạn
37 - Đừng lo lắng về những gì người khác nghĩ
38 - Đừng lo lắng về việc người khác tiêu tiền của họ như thế nào

Nếu bạn thấy ai đó lái một chiếc xe đắt tiền, đừng lấy đó làm cái cớ để cảm thấy ghen tị hoặc nói với bản thân rằng bạn cũng cần một chiếc xe đắt tiền. Bạn không. Chỉ vì người khác chọn mua đồ hoặc ăn ở một số nhà hàng nhất định hoặc bất cứ ai khác trong cuộc sống của bạn chọn làm bằng tiền của họ không có nghĩa là bạn cũng cần phải làm điều đó. Hãy lựa chọn và chi tiền cho những thứ xây dựng nên những thứ bạn quan tâm chứ không phải những thứ người khác quan tâm.
39 - Dành thời gian để xây dựng các mối quan hệ tốt đẹp, bền chặt
40 - Xem lại tài chính, sự nghiệp và cuộc sống của bạn mỗi tuần một lần
41 - Không bao giờ chơi xổ số, lô đề
42 - Tìm những điều có ý nghĩa để dành thời gian rảnh rỗi của bạn vào
43 - Bắt đầu một doanh nghiệp phụ làm điều bạn luôn muốn làm
44 - Xem ít tivi
45 - Sử dụng quy tắc 10 giây

Bất cứ khi nào bạn muốn vung tiền vào thứ gì đó rẻ tiền, chỉ cần cầm nó trong tay trong 10 giây và tự hỏi mình một cách trung thực liệu bạn có cần nó hay không. Chủ động cố gắng nghĩ về lý do tại sao bạn không nên mua mặt hàng này. Nó sẽ thực sự giúp bạn hướng tới mục tiêu của bạn? Bạn sẽ thực sự nhận được đủ giá trị từ nó để làm cho nó xứng đáng với chi phí? Thông thường, chỉ 10 giây sẽ thuyết phục bạn rằng bạn không thực sự cần món đồ đó, và nếu thứ gì đó vẫn vượt qua bài kiểm tra, hãy thoải mái mua nó!
46 - Cũng sử dụng quy tắc 30 ngày
Còn những món đồ đắt tiền hơn thì sao? Đối với các mặt hàng đắt tiền hơn - và bạn có thể rút ra ranh giới giữa giá rẻ và giá rẻ mà bạn vui lòng - chỉ cần chọn đợi 30 ngày sau sự thúc đẩy nghiêm trọng đầu tiên của bạn trước khi mua mặt hàng đắt tiền, với điều kiện đó không phải là nhu cầu thiết yếu hoặc khẩn cấp. Sử dụng thời gian đó để thực hiện một nghiên cứu nhỏ và đảm bảo rằng bạn thực sự muốn hoặc sẽ sử dụng vật phẩm đó, và cũng dành thời gian để chỉ ngồi đó và xem liệu mong muốn đó có giảm đi không. Bạn sẽ thấy rằng, thường xuyên hơn không, bạn sẽ không muốn món đồ đó sau ba mươi ngày.
47 - Mua sắm đầu tiên tại các cửa hàng tạp hóa và chợ
48 - Cắt giảm thực phẩm tiện lợi
49 - Cắt giảm uống rượu, hút thuốc, soda và các thói quen gây nghiện khác
50 - Làm bữa ăn trước vào cuối tuần
51 - Sử dụng bóng đèn LED
52 - So sánh giá các tùy chọn tạp hóa trong khu vực của bạn và chọn giá rẻ
53 - Khi bạn gặp sự cố, hãy cố gắng tự khắc phục

Khi nhà vệ sinh của bạn gặp sự cố hoặc vòi của bạn sẽ không ngừng nhỏ giọt, bạn có thể gọi thợ sửa chữa để nhờ người đó khắc phục sự cố. Tuy nhiên, trước khi bạn làm điều đó, hãy tự đưa ra vấn đề. Tra cứu cách thực hiện trực tuyến, mượn một số công cụ từ một người bạn và xem những gì bạn có thể làm. Bạn có thể thấy rằng bạn có thể tự khắc phục sự cố, tiết kiệm một số tiền mặt và xây dựng niềm tin cho việc sửa chữa trong tương lai.
54 - Theo kịp bảo dưỡng xe của bạn
55 - Giữ cho lốp xe của bạn được bơm căng đúng cách
Thậm chí tệ hơn, một chiếc lốp không săm có nguy cơ bị rách hoặc chịu nhiều thiệt hại khác, khiến bạn mắc kẹt với một khoản chi phí lớn để sửa hoặc mua mới nó.
56 - Hủy bỏ tư cách thành viên và đăng ký không sử dụng của bạn

Có một thành viên phòng tập thể dục bạn không bao giờ sử dụng? Hủy nó đi. Đăng ký và thành viên không được sử dụng không làm gì khác ngoài việc nuốt tiền của bạn hàng tháng.
57 - Ăn thức ăn thừa còn lại của bữa trước
58 - Sử dụng phương tiện giao thông công cộng
59 - Chia sẻ ước mơ và sai lầm của bạn với đối tác của bạn
60 – Tâm lý và hạnh phúc

Hạnh phúc đến từ bên trong. Tất cả mọi thứ trên thế giới sẽ không làm bạn hạnh phúc, nhưng nếu bạn hạnh phúc từ bên trong, nó sẽ không mất nhiều thứ để mang lại cho bạn niềm vui. Đừng bao giờ mua ý tưởng rằng sở hữu thứ gì đó sẽ khiến bạn hạnh phúc hơn bạn bây giờ vì nó sẽ không. Cách duy nhất tiền có thể giúp là bằng cách giảm căng thẳng và cuối cùng là cải thiện các lựa chọn cuộc sống của bạn thông qua cải thiện an ninh tài chính - và bạn chỉ có thể đến đó bằng cách thông minh với tiền của mình.
Suy nghĩ cuối cùng
Những quy tắc này không phải là tất cả nhưng những công cụ nhỏ mà bạn có thể sử dụng để đặt bản thân vào đường đua tài chính, chuyên nghiệp và cá nhân tốt hơn. Nếu bạn có thể, hãy cố gắng áp dụng rất nhiều trong số chúng vào cuộc sống của bạn, vì bạn càng có nhiều hướng tích cực, toàn bộ cuộc sống của bạn sẽ biến đổi nhanh hơn (theo cách tốt).
Chúc may mắn!

(Vipquatang.vn sưu tầm)